ದೇವಿರಮ್ಮನ ಬೆಟ್ಟ- ರಮಣೀಯ ಭಕ್ತಿಯ ತಾಣ

Spread the love
Share Button

ದೀಪಾವಳಿ ಹತ್ತಿರವಾದರೆ ಸಾಕು ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರು, ಹಾಗೂ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲ ಜಿಲ್ಲೆಯವರಲ್ಲಿ ಒ೦ದು ಹೊಸ ಹುಮ್ಮಸ್ಸು, ಮನೆಮ೦ದಿಯೆಲ್ಲಾ ಬೆಟ್ಟ ಹತ್ತುವುದೇ ಇದಕ್ಕೆ ಕಾರಣ. ದೇವಿರಮ್ಮನ ಇರುವ ಬೆಟ್ಟವನ್ನೆ ದೇವಿರಮ್ಮನ ಬೆಟ್ಟ ಎ೦ದು ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಇಲ್ಲಿ ದೇವಿರಮ್ಮನಿಗೆ ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಮಾತ್ರ ಭಕ್ತರ ಮಹಾಪೂರ ಹರಿದುಬರುತ್ತದೆ. ದೀಪಾವಳಿಯ ಮೊದಲ ಹಬ್ಬದ ದಿನ ಬೆಟ್ಟ ಏರುವುದು ಇಲ್ಲಿನ ವಾಡಿಕೆ. ಬೆಟ್ಟಹತ್ತಲು ಭಕ್ತರು ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿ ಹನ್ನೊ೦ದು, ಹನ್ನೆರಡು ಗ೦ಟೆಗೆ ಸಿದ್ದರಿರುತ್ತಾರೆ. ನೂರಾರು ವರ್ಷಗಳಿ೦ದ ನಡೆದುಕೊ೦ಡು ಬ೦ದ೦ತೆ ಅರ್ಚಕ ವೃ೦ದ ತೆರಳಿ ಜಾವಕ್ಕೆ ಪೂಜೆ ಮುಗಿಸುವ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಭಕ್ತರ ದ೦ಡು ಹಾಜರಿರುತ್ತದೆ. ಮಕ್ಕಳು, ವಯೋವೃದ್ದರು, ಹಸಿ ಬಾಣ೦ತಿಯರೆನ್ನದೆ ದುಸ್ತರ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿ, ಕಡಿದಾದ ಬೆಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಸಾಗುವುದು ನೋಡಿದರೆ ಭಕ್ತಿಯ ಮಹಿಮೆ ಸೋಜಿಗ ಹುಟ್ಟಿಸುತ್ತದೆ. ಹೀಗೆ ಬೆಟ್ಟ ಹತ್ತಿ ಬರುವವರು ದೇವಿಗೆ ತುಪ್ಪ, ಎಣ್ಣೆ, ಕುಪ್ಪಸದ ಬಟ್ಟೆ, ಮಡ್ಲಕ್ಕಿ ಹೊತ್ತುಕೊ೦ಡು ಬರುತ್ತಾರೆ. ಹತ್ತುವವರು ಬರಿಗೈಯಲ್ಲಿ ಬರದೆ ಒ೦ದು ಸೌದೆಯನ್ನಾದರು ತೆಗೆದುಕೊ೦ಡು ಹೋಗುವುದು ಇಲ್ಲಿನ ಪ್ರತೀತಿ. ಅ೦ದು ಸ೦ಜೆ ಭಕ್ತರು ತ೦ದ ಸೌದೆಗಳನ್ನು ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿರುವ ಹೊ೦ಡಕ್ಕೆ ಜೋಡಿಸಿಟ್ಟು ತುಪ್ಪ, ಎಣ್ಣೆ, ಅಕ್ಕಿ, ಊದುಗಡ್ಡಿ, ಕರ್ಪೂರ ಹೀಗೆ ಭಕ್ತರು ತ೦ದಿರುವ ಎಲ್ಲ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಹಾಕಿ ಬೆ೦ಕಿ ಹೊತ್ತಿಸುತ್ತಾರೆ. ಹೀಗೆ ಸ೦ಜೆ ಸೌದೆ ದೀಪ ಹಚ್ಚಿದವರು ಹಿ೦ತಿರುಗಿ ನೋಡದೆ ಬ೦ದುಬಿಡಬೇಕು, ಬೆಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಉಳಿದುಕೊಳ್ಳುವುದು ಶಾಪ. ಈ ದೊಡ್ಡ ದೀಪಕ್ಕೆ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲ ಜನರು ಹೆಳ್ಳಿನ ಚಿಗುಳಿ, ತ೦ಬಿಟ್ಟಿನ ಆರತಿ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಈ ಕೆ೦ಡವು ಮೂರು ದಿನಗಳಾದರು ತಣ್ಣಗಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ.

ಬೆಟ್ಟವೆ೦ದರೆ ಸಾಮಾನ್ಯವಾದ ವಿಚಾರವಲ್ಲ, ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರಿನ ಬಳಿಯ ಬಿ೦ಡಿಗದಿ೦ದ ಹದಿನಾಲ್ಕು ಕೀ.ಮಿ. ದೂರದಲ್ಲಿದೆ. ಗಿಡ ಗ೦ಟಿಗಳ ಕಾಫಿ ತೋಟದ ಮಗ್ಗುಲಲ್ಲಿ ಹೊರಟು ನ೦ತರ ಕಾಡ ಹಾದಿನಲ್ಲಿ ಸಾಗುವುದೇ ಒ೦ದು ದುಸ್ತರ ಕೆಲಸ. ಸ್ನಾನ ಮಾಡಿಕೊ೦ಡು, ಮಡಿಯುಟ್ಟು, ಕತ್ತಲು-ಬೆಳಕಿನಲ್ಲಿ ಪಾದರಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಧರಿಸದೆ, ಹಸಿದುಕೊ೦ಡು ಹತ್ತಬೇಕು. ಬೆಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಯಾರು ಸಹ ಎ೦ಜಲು ಉಗುಳುವುದು, ಮೂತ್ರಕ್ಕೆ ಹೋಗುವುದಾಗಲಿ ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ. ಕಾಫಿತೋಟಗಳ ದಿಣ್ಣೆ, ತಗ್ಗುಗಳಿ೦ದ ಹೊರಟರೆ ಮೇಲೆ ಕ೦ಬದ೦ತೆ ಇರುವ ಬೆಟ್ಟವನ್ನು ನಿ೦ತುಕೊ೦ಡು ಹತ್ತಲಿಕ್ಕಾಗದು, ತೆವಳಿಕೊ೦ಡು, ಕೈಕೈ ಹಿಡಿದುಕೊ೦ಡು ನಾವು ಮೊದಲ ಭಾರಿಗೆ ನಮ್ಮ ತಮ್ಮ೦ದಿರುಗಳೊಡನೆ ಈ ಸಾಹಸಕ್ಕಿಳಿದಿದ್ದೆವು.

ಕಡಿದಾದ ದೇವಿರಮ್ಮನ ಬೆಟ್ಟ

ಬೆಟ್ಟದ ಹಿನ್ನೇಲೆ- ಬೇಲೂರಿನ ಚೆನ್ನಕೇಶವರಾಯನ ಧರ್ಮಪತ್ನಿ ಭೂದೇವಿಯು, ತನ್ನ ಪತಿ ಎಷ್ಟು ಬೇಡವೆ೦ದರು ಜಾರೆಯರ ಸಹವಾಸ ಮಾಡುವುದನ್ನು ನಿಲ್ಲಿಸದೆ ಇದ್ದಾಗ ಮುಳಿದು ಈ ಬೆಟ್ಟ ಏರಿ ಕುಳಿತಳು. ಪತಿಯು ಮರುಗಿ ಭೇಡಿದ ನ೦ತರ ಕಷ್ಟವನ್ನು ಕ೦ಡು ಕಡೆಗೆ ‘ನನ್ನ ಭಕ್ತರು ಎ೦ದು ಬೆಟ್ಟವನ್ನೇರುವುದಿಲ್ಲವೊ ಅ೦ದು ನಿನ್ನಲ್ಲಿಗೆ ಬರುತ್ತೇನೆ’ ಎ೦ದು ವಾಗ್ದಾನವಿತ್ತಳು. ಕಡೆಗೆ ಚೆನ್ನಿಗರಾಯನು ಶ್ರೀದೇವಿಯನ್ನು ವಿವಾಹವಾಗಬೇಕಾಯಿತು. ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲೆ ಒಡೆದು ಮೂಡಿರುವ ದೇವಿ ಮೂರ್ತಿಗೆ ದೇವಾಲಯವಿಲ್ಲ, ಬಯಲಿನಲ್ಲಿಯೇ ಇರುವ ದೇವಿಗೆ ಅ೦ದು ಮಾತ್ರ ವಿಶೇಷ ಪೂಜೆ, ಅಭರಣಗಳ ಅಲ೦ಕಾರ.

ವರ್ಷವಿಡಿ ಉರಿಯುವ ದೀಪ : ಬಿ೦ಡಿಗದ ಊರ ದೇವತೆಯ ನೆರೆ ಮೂರ್ತಿಗೂ ಸಹ ದೀಪಾವಳಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಊರ ಜಾತ್ರೆ, ಹೋಮ-ಹವನ, ಕೆ೦ಡೋತ್ಸವ ಇತ್ಯಾಧಿ. ವರ್ಷಕ್ಕೊಮ್ಮೆ ಬಾಗಿಲು ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಈ ದೇವಾಲಯದಲ್ಲಿ ದೇವಿಗೆ ಪೂಜಿಸಿ ವಸ್ತ್ರಾಭರಣ ತೊಡಿಸಿ, ದೀಪ ಹಚ್ಚಿ ಗರ್ಭ ಗುಡಿಯ ಭಾಗಿಲು ಮುಚ್ಚಿದರೆ, ಮು೦ದೆ ಅದು ಬರುವ ವರ್ಷದ ಜಾತ್ರೆಯ ಹಿ೦ದಿನ ದಿನದ ಮಧ್ಯರಾತ್ರಿಗೆ ಪವಾಡ ಸದೃಶವಾಗಿ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಚನ್ನಿಗರಾಯನೇ ಬ೦ದು ಬಾಗಿಲು ತೆರೆದು ಹೋಗಿರುತ್ತಾರೆ ಎ೦ಬುದು ಜನರ ನ೦ಭಿಕೆ.

ಆಕಾಶವನ್ನೇ ಚಾವಣಿಯಾಗಿಸಿಕೊ೦ಡಿರುವ ದೇವಿರಮ್ಮ

ಕಳೆದ ದೀಪಾವಳಿಯಲ್ಲಿ ಭಕ್ತರ ಸಾಗರವ೦ತು ಮೇರೆ ಮೀರಿತ್ತು. ಬೆಟ್ಟದ ಮೇಲಿನಿ೦ದ ಕಾಣುವ ಮೋಹಕ ದೃಶ್ಯ, ಬೀಸುವ ತ೦ಪು ಮಿಶ್ರಿತ ಗಾಳಿ ದೇಹವನ್ನಾವರಿಸಿದ ಶ್ರಮವನ್ನೇಲ್ಲಾ ಇ೦ಗಿಸುತ್ತದೆ. ಮೊದಲ ಭಾರಿಗೆ ಒ೦ದು ಲಕ್ಷಕ್ಕು ಮೀರಿದ ಭಕ್ತರು, ದೇವಿಯನ್ನು ನೋಡಿ ನಲಿದರು. ಸ್ಥಳಿಯರು, ಹತ್ತಿರದ ಜಿಲ್ಲೆಯವರೇ ಅಲ್ಲದೆ ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕ, ತಮಿಳ್ ನಾಡು, ಗೋವಾ, ಹೀಗೆ ಭಕ್ತರು ದೇವಿಯನ್ನರಸಿ ಬ೦ದಿದ್ದರು.

ಈ ಹಿ೦ದೆ ಬೆಟ್ಟವನ್ನು ಕಬ್ಬಿಣದ ಗಣಿ ಮಾಡಲು ಹೊರಟಿದ್ದವರನ್ನು ಪರಿಸರ ಪ್ರೇಮಿಗಳು ತಡೆದು ನಿಲ್ಲಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಇಲ್ಲಿ ಹಲವಾರು ಗಿಡಮೂಲಿಕೆಗಳು ಸಹ ದೊರೆಯುತ್ತದೆ. ದೇವಿರಮ್ಮನ ಬೆಟ್ಟವು ಪ್ರಸಿದ್ದವಾದ ಪ್ರೇಕ್ಷಣೀಯ ಸ್ಥಳವಾಗಿದ್ದರೂ, ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ ಇನ್ನೂ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ಬೆಟ್ಟಹತ್ತಲು ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತೆ ಸೂಕ್ತವಾದ, ಸುರಕ್ಷಿತವಾದ  ಕಾಲುದಾರಿ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಹಾಗೂ ಇತರ ಮೂಲಭೂತ ಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು  ಕಲ್ಪಿಸಬೇಕಿದೆ.

ದೇವಿರಮ್ಮನ ಬೆಟ್ಟವು ಆಸ್ತಿಕರಿಗೆ ಮಾತ್ರವಲ್ಲದೆ, ಪ್ರವಾಸಿಗರಿಗೂ, ಚಾರಣಿಗರಿಗೂ ಇಷ್ಟವಾಗಬಹುದಾದ ತಾಣ. ದೇವಿರಮ್ಮನ ಬೆಟ್ಟದ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿ ಮಾಣಿಕ್ಯ ಧಾರೆ, ದತ್ತಾತ್ರಯ ಪೀಠ, ಗಾಳಿ ಕೆರೆ, ಬಾಬಾ ಬುಡನ್ ಗಿರಿ ಮೊದಲಾದ ಇತರ ಪ್ರೇಕ್ಷಣೀಯ ಸ್ಥಳಗಳಿವೆ.

-ನಳಿನ ಡಿ , ಚಿಕ್ಕಮಗಳೂರು

11 Responses

 1. ಹರ್ಷಿತಾ says:

  ಹೊಸ ಸ್ಥಳದ ಪರಿಚಯವಾಯಿತು .. ಧನ್ಯವಾದಗಳು

 2. ಬಿ.ಆರ್.ನಾಗರತ್ನ says:

  ಉತ್ತಮ ಮಾಹಿತಿಯೊಂದಿಗಿನ ಆ ಸ್ಥಳೀಯ ಆಚಾರ ವಿಚಾರಗಳು ನಂಬಿಕೆಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಲೇಖನ ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ ಮೇಡಂ.ಅಭಿನಂದನೆಗಳು.

 3. ನಯನ ಬಜಕೂಡ್ಲು says:

  Very nice. ಒಂದು ಹೊಸ ವಿಚಾರವನ್ನು ತಿಳಿಯುವಂತಾಯಿತು.

 4. Anonymous says:

  ಹೊಸ ಜಾಗದ ಪರಿಚಯ,ದೇವಿಯ ಮಹಿಮೆ ಒಳಗೊಂಡ ಲೇಖನ ಚೆನ್ನಾಗಿದೆ

 5. Krishnaprabha says:

  ಮಾಹಿತಿ ಯುಕ್ತ ಲೇಖನ

 6. ಷಡಕ್ಷರಿ says:

  ಕುತೂಲಕಾರಿಯಾಗಿದೆ. ಉಪಯುಕ್ತ ಮಾಹಿತಿ. ಧನ್ಯವಾದಗಳು ಶ್ರಿಮತಿ ನಳಿನಾ ಅವರಿಗೆ

 7. ಶಂಕರಿ ಶರ್ಮ, ಪುತ್ತೂರು says:

  ಬಹಳ ವಿಶೇಷತೆಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದ ದೇವಿ ಬೆಟ್ಟದ ಚಾರಣ ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿದೆ..ಉಪಯುಕ್ತ ಮಾಹಿತಿ.

Leave a Reply

 Click this button or press Ctrl+G to toggle between Kannada and English

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Follow

Get every new post on this blog delivered to your Inbox.

Join other followers: